ปิดฉาก "ศรีสะเกษเกมส์"
update : 24/3/2557  



การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ที่ จ.ศรีสะเกษ เมื่อวันที่ 23 มี.ค. ได้มีพิธีปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการ ที่สนามนครศรีลำดวน สถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตศรีสะเกษ โดยมี นายยุคล ลิ้มแหลมทอง รักษาการรองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธี มีการแสดงทั้งหมด 4 ชุด ประกอบด้วย ชุดที่ 1 “จุดไฟฝัน พลังกีฬา คนรุ่นใหม่” เป็นการแสดงสื่อถึงกีฬาที่เชื่อมความสัมพันธ์ของชาติในอาเซียน, ชุดที่ 2 “ส่งมอบใจ จากครั้งนี้ สู่ครั้งหน้า” เป็นการเดินขบวนพาเหรดนักกีฬา และพิธีส่งมอบธงการแข่งขันให้กับจังหวัดจันทบุรี เจ้าภาพการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 31 “จัทบูรเกมส์”, ชุดที่ 3 “กีฬาเยาวชน สืบสาน ปฏิญญา” เป็นการดับไฟในกระถางคบเพลิงด้วยนกเป็ดน้ำซึ่งเป็นอีกหนึ่งสัตว์สัญลักษณ์ของศรีสะเกษ และชุดสุดท้าย “มิตรภาพ ตราบดินฟ้า สถาพร” ซึ่งเป็นแสดงพิเศษจากศิลปินรับเชิญ “เอฟเอ็ม” สุรศักดิ์ เหล่าแค นักร้องประกวดขวัญใจชาวศรีสะเกษ ส่งท้ายในพิธีปิดการแข่งขัน

 

สำหรับการแข่งขันในวันสุดท้ายมีชิงชัยทั้งหมด 34 เหรียญทอง กีฬาที่น่าสนใจอยู่ที่ ฟุตบอลหญิง รอบชิงชนะเลิศ ขุนพลนักเตะเนื้ออ่อนแชมป์เก่า "เมืองหมอแคน" ขอนแก่น ซึ่งในปีนี้ใช้แข้งสาวจาก รร.กีฬาจังหวัดขอนแก่น ลงสนามแบบยกชุด พบกับ "เจ้าภาพ" ศรีสะเกษ โดยเป็นฝ่ายเจ้าภาพที่ได้ประตูขึ้นนำก่อน 1-0 จาก ปนัดดา ศรีเสริม นาทีที่ 22 หลังจากนั้น ขอนแก่น มาตีเสมอได้จากลูกฟรีคิกของ วันวิสา ตุเกตุ นาทีที่ 37 ก่อนจนครึ่งแรกที่สกอร์ 1-1 ครึ่งหลังเป็น ฝ่ายขอนแก่นที่ได้ประตูขึ้นนำจาก “วันวิสา” อีกหนึ่งประตูในนาทีที่ 50 จากนั้นแข้งเจ้าบ้านพยายามโหมบุกหนักแต่ก็จบสกอร์ไม่ได้ และกลับเป็น ขอนแก่น ที่ซัดประตูตอกฝาโลงได้ในนาทีสุดท้ายของเกม จากการยิงไกลทางริมเส้นฝั่งซ้ายของ ณัฐกานต์ ทองจอก จบเกม ขอนแก่น สยบเอาชนะ "เจ้าภาพ" ศรีสะเกษ ไปได้แบบสนุก 3-1 คว้าแชมป์เป็นสมัยที่ 2 ติดต่อกัน

 

ฟุตซอล ชิง 2 ทอง ทีมหญิง เป็นการโคจรมาพบกันอีกครั้งของ “แข้งโต๊ะเล็กเมืองมรดกโลก” กำแพงเพชร กับ “แชมป์เก่า” กทม. หลังจากในรอบแรกแชมป์เก่าเป็นฝ่ายเอาชนะไปก่อน มาถึงในรอบชิงชนะเลิศ กลับเป็นฝ่าย กำแพงเพชร ที่เฉือนเอาชนะไป 2-1 จากการทำประตูชัยของ ชมภูนุช เตียนขุนทด นักเตะโต๊ะเล็กทีมชาติไทยชุดเหรียญทองซีเกมส์ ครั้งที่ 27 ที่ประเทศพม่า ส่วนทีมชาย กทม. ที่ได้ วีระเทพ ป้อมพันธุ์ ซัดแฮตทริก ในนาทีที่ 3, 21 และ 23 เอาชนะ นครราชสีมา 7-2 คว้าแชมป์ได้สำเร็จ

 

แบดมินตัน ชิง 5 ทอง นักตบลูกขนไก่จากเมืองหลวง กทม. คว้ามาได้ถึง 4 ทอง เริ่มที่ประเภทหญิงเดี่ยว “นล” ดลพร รุหการ ที่ลงแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติเป็นครั้งแรก เฉือนเอาชนะ ลักษิกา กัลละหะ จากลำพูน ไปแบบสนุกสูสี 2-1 เกม 21-17, 18-21, 22-20, ประเภทคู่ผสม ศุภนิดา เกตุทอง เยาวชนทีมชาติ คู่กับ อัฑฒ์ เชียงหว่อง เอาชนะ กีรติกา เอื้อกูลวราวัตร-ณัฐดนัย เอื้อกูลวราวัตร (นครราชสีมา) 2-0 เกม 21-9, 21-14, หญิงคู่ เป็นการพบกันเองของนักตบขนไก่ กทม. ธัญพิชชา จตุพรกาญจนา-กุลจิรา ดงดี พบกับ รวิมน เอี่ยมรัตนเมธีกุล-ธันวรัจน์ รตนะมโน ซึ่งเป็นคู่ของ ธัญพิชชา และ กุลจิรา ที่เฉือนเอาชนะไป 2-1 เกม 17-21, 21-15, 21-19, ชายคู่ ตนุภัทร วิริยางกูร-สิรวิชญ์ สุหฤทดำรง (กทม.) เอาชนะ เมฆ ณรงค์ฤทธิ์-กันตวัฒน์ ลีลาเวชบุตร (นนทบุรี) 2-1 เกม 21-17, 19-21, 21-17 โดย กทม.เป็นเจ้าขนไก่ซิวไป 5 ทอง

 

ส่วนชายเดี่ยว เมฆ ณรงค์ฤทธิ์ จากนนทบุรี ลงแข่งขันกับเพื่อนร่วมทีม กันตวัฒน์ ลีลาเวชบุตร ซึ่งผลปรากฏว่า เมฆ เป็นฝ่ายเอาชนะไป 2-0 เกม 27-25, 21-18 คว้าเหรียญทองกีฬาเยาวชนแห่งชาติได้เป็นครั้งแรก หลังจากลงแข่งมาแล้ว 4 ครั้ง

 

เซปักตะกร้อ ชิง 2 ทอง ทีมชุดชาย นักหวดลูกพลาสติกหนุ่ม "เมืองขุนแผน" สุพรรณบุรี แชมป์เก่า ซึ่งนำทัพโดย สุภกิจ แก้วทุ่ง และ วรายุทธ์ จันทรเสนา ดีกรีเยาวชนทีมชาติ และเป็นนักกีฬาในโครงการ "สปอร์ต ฮีโร่" ของ กกท. พบกับ ชลบุรี ผลปรากฏว่า หนุ่มสุพรรณบุรี ยังโชว์ฟอร์มได้อย่างเด็ดขาด เอาชนะ ชลบุรี 2-0 ทีม (ทีม ก.15-13, 13-15, 15-10 ทีม ข. 15-12, 15-13) คว้าแชมป์เป็นปีที่ 2 ติดต่อกัน ขณะที่ ทีมชุดหญิง "สาวใจเกินร้อย" ร้อยเอ็ด ที่ใช้นักตะกร้อสาวจาก รร.สุวรรณภูมิวิทยาลัย จ.ร้อยเอ็ด ลงแข่งขันทั้งชุด นำโดย ปริมประภา แก้วคำไสย นักตะกร้อยาวชนทีมชาติ ซึ่งอยู่ในโครงการ "สปอร์ต ฮีโร่" โค่นเอาชนะ "แชมป์เก่า" ชลบุรี ไปได้ 2-0 ทีม (ทีม ก.15-10, 15-11 ทีม ข.15-3, 15-13)

 

เทนนิส ชิง 2 ทอง ชายเดี่ยว เป็นการเจอกันเองของนักกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี สุธินันท์ ตัณฑเศรณีวัฒน์ และ จิรัฏฐ์ นวสิริสมบูรณ์ ปรากฏว่า สุธินันท์ โชว์ฟอร์มเยี่ยม เอาชนะไป 2-0 เซต 7-6, 6-3 ถือเป็นเหรียญทองที่ 3 ของ สุธินันท์ ในศรีสะเกษเกมส์ต่อจากประเภทชายคู่และทีมชาย ส่วนหญิงเดี่ยว นักกีฬา กทม. ดวลกันเองเช่นกัน ธัญธิตา ซื่อตรง เอาชนะ กมลลักษณ์ กิตติถนอม 2-1 เซต 6-7, 6-2, 6-3

 

แฮนด์บอล ชิง 2 ทอง “เจ้าภาพ” ศรีสะเกษ คว้าไปทั้ง 2 แชมป์ โดยทีมหญิง ศรีสะเกษ ชนะ ขอนแก่น 51-34, ทีมชาย ศรีสะเกษ ชนะ สมุทรปราการ 45-29, บาสเกตบอล ชิง 2 ทอง ทีมหญิง นครปฐม ชนะ อ่างทอง 72-44, ทีมชาย นนทบุรี 81-61, รักบี้ฟุตบอล ชิง 1 ทอง ประเภท 15 คน ทีมชาย นครปฐม ชนะ เชียงใหม่ 54-22,

 

เทควันโด ชิง 4 ทอง รุ่นมากกว่า 78 กก. ชาย ปวริศ กงแก้ว (สระแก้ว) ชนะ ทวีรัฐ คำธานี (มหาสารคาม) 7-6, รุ่นมากกว่า 68 กก. หญิง กาญจนา สุขีวาส (ปทุมธานี) ชนะ ศุภิสรา วงศ์ลิมปิยะรัตน์ (กทม.) 17-5, ต่อสู้ทีมชาย 5 คน ปทุมธานี ชนะ เชียงใหม่ 5-0, ต่อสู้ทีมหญิง 5 คน ชลบุรี ชนะ พิษณุโลก 31-27.

 

ยิงปืน ชิง 3 ทอง ปืนสั้นมาตรฐาน บุคคลชาย ที่ 1 กรกฎ สุขสบาย (เชียงใหม่) 543 คะแนน, ปืนสั้นมาตรฐาน ทีมชาย ที่ 1 กทม .1,575 คะแนน, ปืนยาวมาตรฐานสตรี บุคคลหญิง ที่ 1 มัญชุลิกา มานะกิจ (สุพรรณบุรี) 570 คะแนน

 

ยิมนาสติกแอโรบิก ชิง 4 ทอง บุคคลชาย ที่ 1 พีระพงษ์ พจนโกสีย์ (เชียงใหม่) 20.10 คะแนน, บุคคลหญิง ที่ 1 ยุพวัลย์ ภูษณะพงษ์ (กาญจนบุรี) 19.65 คะแนน, คู่ผสม ที่ 1 เชียงใหม่ (พีระพงษ์ พจนโกสีย์-ชวิศา อินทกุล) 19.60 คะแนน, ทีม 3 คน กาญจนบุรี (วรัญญา สุขไชยะ, จันทิมา สำเนียงแจ่ม, ดวงกมล สุภาพ) 18.65 คะแนน

 

จักรยาน ประเภทลู่ ชิง 5 ทอง ทีมสปรินท์ ชาย 3รอบ ที่ 1 สุราษฎร์ธานี 1.34.53 นาที, เปอร์ซูท บุคคลชาย 3 กม. ที่ 1 พงศกร สุขใจมุข (เชียงราย) 4.07.41 นาที, สปรินท์ หญิง ที่ 1 พรรณรายณ์ ราศี (ศรีสะเกษ), สปรินท์ ชาย ที่ 1 ธนวรรธ อุไรกิจ (ลำปาง), พอยท์เรส ชาย 24 กม. ที่ 1 เจตนิพัทธ์ ชาวคำเขต (เชียงราย) 66 คะแนน

 

ทั้งนี้ “เจ้าภาพ” ศรีสะเกษ คว้าเหรียญรางวัลรวม 25 ทอง 22 เงิน 37 ทองแดง รั้งอันดับ 7 ซึ่งยังไม่ถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ 40 ทองและอันดับ 4 โดย "เสี่ยโต้ง" นายสิริพงษ์ อังคสกุลเกียรติ นายกสมาคมกีฬาจังหวัดศรีสะเกษ ควักเงินอัดฉีดนักกีฬาศรีสะเกษทั้งหมดกว่า 471,000 บาท ในขณะที่ กทม. ได้เจ้าทองสมัยที่ 29 และเป็นสมัยที่ 27 ติดต่อกัน หลังกวาดไป 106 เหรียญทอง 78 เงิน 76 ทองแดง

 

สรุปเหรียญรางวัล (ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ 1 กทม. 106-78-76, อันดับ 2 สุพรรณบุรี 50-28-32, อันดับ 3 นครราชสีมา 41-27-28, อันดับ 4 ชลบุรี 34-27-31, อันดับ 5 นนทบุรี 30-17-39, อันดับ 6 เชียงใหม่ 25-24-34, อันดับ 7 ศรีสะเกษ 25-22-37, อันดับ 8 สมุทรปราการ 17-26-34, อันดับ 9 อุบลราชธานี 17-12-17, อันดับ 10 ขอนแก่น 15-14-31, อันดับ 11 นครศรีธรรมราช 13-37-47, อันดับ 12 จันทบุรี 12-12-19, อันดับ 13 สุรินทร์ 12-7-9, อันดับ 14 สุราษฎร์ธานี 10-9-16, อันดับ 15 ระยอง 9-5-12, อันดับ 16 นครปฐม 8-14-18, อันดับ 17 เชียงราย 8-13-10, อันดับ 18 นครปฐม 8-6-16, อันดับ 19 สุโขทัย 6-10-8, อันดับ 20 ปทุมธานี 6-4-9

 

ส่วนจังหวัดที่ไม่ได้เหรียญทองเลย มี 10 จังหวัด ได้แก่ ลพบุรี 0-7-4, อ่างทอง 0-3-9, ยโสธร 0-3-8, อุทัยธานี 0-3-3, แม่ฮ่องสอน 0-2-3, ระนอง 0-2-3, ปราจีนบุรี 0-1-2, มุกดาหาร 0-1-0, สมุทรสงคราม 0-1-0 และหนองคาย 0-0-1 ---ISN 12

 

CR..http://www.isnhotnews.com/read-pop/54099-2014-03-23-13-28-41.html

 
counter
Copy right (c) 2012 by www.satregion3.com, All right reverse
สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550 ถนนราชสีมา-ปักธงชัย ตำบลปรุใหญ่
อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา 30000 เบอร์โทรศัพท์ : 0 4493 2100